วันจันทร์ที่ 21 ธันวาคม พ.ศ. 2552

แผนการจัดการเรียนรู้เรื่องคำนาม คำสรรพนาม และคำกริยา

แผนการจัดการเรียนรู้วิชา ท ๒๑๑๐๒ ภาษาไทย ๒ กลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาไทย
หน่วยการเรียนรู้เรื่อง พระยาพิชัยดาบหัก หัวข้อเรื่อง คำนาม คำสรรพนาม และคำกริยา
ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ ภาคเรียนที่ ๒ ปีการศึกษา ๒๕๕๒ เวลา ๖ ชั่วโมง
ผู้สอน นางสาวขนิษฐา นาคีสินธุ์ โรงเรียนคุรุราษฎร์รังสฤษฏ์

สาระสำคัญ
คำมี ๗ ชนิด ได้แก่ คำนาม คำสรรพนาม คำกริยา คำวิเศษณ์ คำบุพบท คำสันธาน และคำอุทาน ในหน่วยการเรียนนี้นักเรียนจะได้เรียน ๓ ชนิด คือ คำนาม คำสรรพนาม คำกริยา

จุดประสงค์การเรียนรู้
๑. นักเรียนบอกความหมายของคำนาม คำสรรพนาม คำกริยาได้ถูกต้อง
๒. นักเรียนแต่งประโยคโดยใช้คำนาม คำสรรพนาม คำกริยาได้

สาระการเรียนรู้
๑. ความหมายของคำนาม คำสรรพนาม คำกริยา
๒. ชนิดของคำนาม คำสรรพนาม คำกริยา
๓. ตัวอย่างประโยคคำนาม คำสรรพนาม คำกริยา


กิจกรรมการเรียนรู้
ชั่วโมงที่ ๑ คำนาม
ขั้นนำ ครูกล่าวคำทักทายนักเรียน และบอกนักเรียนว่าวันนี้จะเรียนเรื่องชนิดและหน้าที่ของคำ
ขั้นสอน ครูอธิบายชนิดและหน้าที่ของคำว่ามี ๗ ชนิดและนักเรียนจะได้เรียน ๓ ชนิด คือ คำนาม คำสรรพนาม คำกริยา แต่ในชั่วโมงนี้จะเรียนเรื่องคำนามก่อน
ครูอธิบายความหมายของคำนาม และชนิดของคำนามว่ามี ๕ ชนิด และบอกลักษณะเฉพาะของคำนามแต่ละชนิดพร้อมยกตัวอย่าง และให้นักเรียนยกตัวอย่างประโยค
ขั้นสรุป ครูและนักเรียนร่วมกันสรุปความหมาย และชนิดของคำนาม



ชั่วโมงที่ ๒ การแต่งประโยคคำนาม
ขั้นนำ ครูสอบถามนักเรียนถึงเนื้อหาที่เรียนในชั่วโมงที่แล้ว และทบทวนเนื้อหา
ขั้นสอน ครูให้นักเรียนแต่งประโยคคำนามชนิดละ ๓ ประโยค ลงในสมุดส่งภายในชั่วโมง
ขั้นสรุป ครูสอบถามนักเรียนว่าใครยังทำงานไม่เสร็จให้ทำเป็นการบ้านและนำมาส่งวันพรุ่งนี้


ชั่วโมงที่ ๓ คำสรรพนาม
ขั้นนำ ครูบอกหัวข้อที่จะเรียนในชั่วโมงนี้
ขั้นสอน ครูอธิบายความหมายของคำสรรพนาม และชนิดของคำสรรพนาม พร้อมยกตัวอย่างคำ และตัวอย่างประโยค และให้นักเรียนยกตัวอย่างคนละ ๑ ประโยคที่เป็นคำสรรพนามของแต่ละชนิด
ขั้นสรุป ครูและนักเรียนร่วมกันสรุปความหมาย และชนิดของคำสรรพนาม


ชั่วโมงที่ ๔ การแต่งประโยคคำสรรพนาม
ขั้นนำ ครูสอบถามนักเรียนถึงเนื้อหาที่เรียนในชั่วโมงที่แล้ว และทบทวนเนื้อหา
ขั้นสอน ครูให้นักเรียนแต่งประโยคคำสรรพนามชนิดละ ๓ ประโยค ลงในสมุดส่งภายในชั่วโมง
ขั้นสรุป ครูสอบถามนักเรียนว่าใครยังทำงานไม่เสร็จให้ทำเป็นการบ้านและนำมาส่งวันพรุ่งนี้


ชั่วโมงที่ ๕ คำกริยา
ขั้นนำ ครูบอกหัวข้อที่จะเรียนในชั่วโมงนี้
ขั้นสอน ครูอธิบายความหมายของคำกริยา และชนิดของคำกริยา พร้อมยกตัวอย่างคำ และตัวอย่างประโยค และให้นักเรียนยกตัวอย่างคนละ ๑ ประโยค
ขั้นสรุป ครูและนักเรียนร่วมกันสรุปความหมาย และชนิดของคำกริยา



ชั่วโมงที่ ๖ การแต่งประโยคคำกริยา
ขั้นนำ ครูสอบถามนักเรียนถึงเนื้อหาที่เรียนในชั่วโมงที่แล้ว และทบทวนเนื้อหา
ขั้นสอน ครูให้นักเรียนแต่งประโยคคำกริยาชนิดละ ๓ ประโยค ลงในสมุดส่งภายในชั่วโมง
ขั้นสรุป ครูสอบถามนักเรียนว่าใครยังทำงานไม่เสร็จให้ทำเป็นการบ้านและนำมาส่งวันพรุ่งนี้


สื่อและแหล่งเรียนรู้
๑. หนังสือเรียนภาษาไทย
๒. แบบฝึกหัดคำนาม คำสรรพนาม คำกริยา


การวัดและประเมินผล
๑. วัดผลการทำแบบฝึกหัด
๒. วัดผลการตอบคำถาม
๓. สังเกตความสนใจ และการมีส่วนร่วมในการเรียน

ไม่มีความคิดเห็น:

แสดงความคิดเห็น